Phạt đến 250 triệu nếu xả khí thải độc hại trực tiếp ra nguồn nước

  • Theo pháp luật hiện hành, việc các cá nhân, tổ chức vi phạm các quy định về phòng chống ô nhiễm nguồn nước, khắc phục sự cố ô nhiễm nguồn nước sẽ bị phạt như thế nào?

    Bất chấp pháp luật, thời gian gần đây ngày càng có nhiều doanh nghiệp ngang nhiên xả thải trực tiếp chất thải chưa qua xử lý ra nguồn nước gây ô nhiễm môi trường nghiêm trọng.


    Căn cứ vào Điều 22, Nghị định 33/2017/NĐ-CP chính thức có hiệu lực từ ngày 20/5/2017 thì những cá nhân, tổ chức vi phạm về các quy định về phòng chống ô nhiễm nguồn nước sẽ chịu phạt như sau:
    Phạt tiền từ 3.000.000 - 5.000.000 đồng đối với hành vi không thực hiện biện pháp chống thấm, chống tràn ao, hồ, khu chứa nước thải trong trường hợp nước thải không chứa chất thải nguy hại.
    Phạt tiền từ 10.000.000 - 15.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng thuốc bảo vệ thực vật, thuốc thú y và các loại hóa chất khác trong trồng trọt, chăn nuôi, nuôi trồng thủy sản không bảo đảm quy chuẩn kỹ thuật gây ô nhiễm nguồn nước.
    Phạt tiền từ 30.000.000 - 50.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:
    - Không có phương án phòng, chống ô nhiễm, suy thoái, cạn kiệt nguồn nước khi xây dựng các khu kinh tế, khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, cụm công nghiệp, khu đô thị, khu dân cư tập trung, khu du lịch, vui chơi, giải trí, tập trung, tuyến giao thông đường thủy, đường bộ, công trình ngầm…
    - Không có phương án, trang thiết bị, nhân lực bảo đảm phòng ngừa, hạn chế ô nhiễm nước biển khi hoạt động trên biển.
    Phạt tiền từ 50.000.000 - 70.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:
    - Không có biện pháp bảo đảm an toàn để rò rỉ, thất thoát dẫn đến gây ô nhiễm nguồn nước của cơ sở sản xuất, kinh doanh, dịch vụ, khai khoáng và các hoạt động sản xuất khác sử dụng hóa chất độc hại;
    - Không thực hiện biện pháp chống thấm, chống tràn đối với ao, hồ chứa nước thải, khu chứa nước thải đối với nước thải chứa chất thải nguy hại.
    Phạt tiền từ 200.000.000 - 220.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:
    - Bơm hút nước, tháo khô trong hoạt động khai thác mỏ, xây dựng công trình dẫn đến hạ thấp mực nước dưới đất gây cạn kiệt nguồn nước;
    - Không thực hiện các biện pháp hạn chế, khắc phục theo chỉ đạo của cơ quan thực hiện nhiệm vụ quản lý nhà nước về tài nguyên nước có thẩm quyền khi bơm hút nước, tháo khô trong hoạt động khai thác mỏ, xây dựng công trình dẫn đến hạ thấp mực nước dưới đất gây cạn kiệt nguồn nước.
    Phạt tiền từ 220.000.000 - 250.000.000 đồng đối với hành vi xả khí thải độc hại trực tiếp vào nguồn nước. Hoặc đình chỉ hoạt động sản xuất, kinh doanh trong thời hạn từ 1-3 tháng đối với các hành vi vi phạm.
    Ngoài ra, Nghị định này cũng buộc doanh nghiệp phải khắc phục tình trạng ô nhiễm, suy thoái, cạn kiệt nguồn nước đối với các hành vi vi phạm quy định tại Điều này trong trường hợp hành vi vi phạm gây ô nhiễm, suy giảm chất lượng và số lượng nguồn nước.
    Tại Điều 23, về vi phạm các quy định về ứng phó, khắc phục sự cố ô nhiễm nguồn nước cũng nêu rõ:
    Phạt tiền từ 30.000.000 - 50.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:
    - Không xây dựng phương án ứng phó, khắc phục sự cố ô nhiễm nguồn nước;
    - Không trang bị đủ các phương tiện, thiết bị cần thiết để ứng phó, khắc phục sự cố ô nhiễm nguồn nước do hành vi vi phạm gây ra;
    - Không thông báo cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền khi xảy ra sự cố gây ô nhiễm nguồn nước.
    Phạt tiền từ 120.000.000 - 150.000.000 đồng đối với hành vi không thực hiện các biện pháp để kịp thời ứng phó, khắc phục sự cố ô nhiễm nguồn nước do hành vi vi phạm gây ra.
    Phạt tiền từ 220.000.000 - 250.000.000 đồng đối với hành vi không thực hiện các biện pháp để kịp thời ứng phó, khắc phục sự cố do hành vi vi phạm gây ô nhiễm nguồn nước nghiêm trọng.
    Ngoài ra, cũng buộc doanh nghiệp phải khắc phục tình trạng ô nhiễm, các quy định về phòng chống ô nhiễm nguồn nước.
    Theo Moitruongvadothi

  • Trở lại
  • Các bài viết liên quan

  • Hỗ trợ trực tuyến
  • Hỗ trợ tư vấn
  • Hotline: 0243 7327 155
  • Hỗ trợ tư vấn
  • Hotline: 0243 7327 155
  • Quảng cáo